புதிய ஹஜ் ஏற்பாடுகளை அரசு தெளிவுபடுத்த வேண்டும்

0 89

முஸ்­லிம்­களின் இறுதிக் கட­மை­யான ஹஜ் யாத்­திரை ஏற்­பா­டு­களில் திடீ­ரென பாரிய மாற்றமொன்று ஏற்­ப­டுத்­தப்­பட்­டுள்­ளது. இந்த மாற்­றத்­துக்­கான தீர்மானம் கடந்த சனிக்­கி­ழமை மேற்கொள்ளப்­பட்­டது. இது­வரை காலம் வரு­டாந்தம் ஹஜ் ஏற்­பா­டுகள் முஸ்லிம் சமய பண்­பாட்­ட­லு­வல்கள் திணைக்­களம், அரச ஹஜ் குழு மற்றும் அங்­கீ­க­ரிக்­கப்­பட்ட அனு­ம­திப்­பத்­திரம் வழங்­கப்­பட்ட ஹஜ் முகவர் நிலை­யங்கள் என்­பன மூலமே மேற்­கொள்­ளப்­பட்­டன.

இவ்­வ­ருடம் ஹஜ் முக­வர்கள் முற்­றாக நிரா­க­ரிக்­கப்­பட்­டுள்­ளார்கள். இது­வரை காலம் ஹஜ் ஏற்­பா­டுளில் ஹஜ் முக­வர்­களே ஆதிக்கம் செலுத்தி வந்­துள்­ளார்கள் என்­பதை எவ­ராலும் மறுக்க முடி­யாது.

கடந்த ஜனா­தி­பதித் தேர்­தலில் பொது­ஜன பெர­மு­னவின் வேட்­பாளர் கோத்­த­பாய ராஜபக் ஷ வெற்­றி­பெற்­றதன் பின்பு அமையப் பெற்ற அர­சாங்­கத்தில் முஸ்லிம் சமூ­கத்தைச் சேர்ந்த ஒரு­வ­ரேனும் அமைச்­ச­ராக நிய­மிக்­கப்­ப­ட­வில்லை. இதனால் கடந்த அர­சாங்­கத்தின் பதவிக் காலத்தில் முஸ்லிம் அமைச்சர் ஒரு­வரின் பொறுப்பில் இருந்த முஸ்லிம் சமய விவ­கார அமைச்சு கை நழு­விப்­போ­னது. முஸ்லிம் விவ­கா­ரங்­க­ளுக்­கென தனி­யான அமைச்சர் ஒருவர் நிய­மிக்­கப்­ப­ட­வில்லை.

முஸ்லிம் சமய விவ­கா­ரமும் கலா­சார அமைச்­சுக்குப் பொறுப்­பான பிர­தமர் மஹிந்த ராஜபக் ஷவின் விட­ய­தா­னங்­க­ளுக்குள் உட்­பட்­டது. முஸ்லிம் விவ­கா­ரங்­களை பிர­தமர் மஹிந்த ராஜபக் ஷ பொறுப்­பேற்றுக் கொண்­டதும் மர்ஜான் பளீலின் தலை­மையில் ஐவர் கொண்ட ஹஜ் குழு­வொன்­றினை நிய­மித்தார்.

ஹஜ் உடன்­ப­டிக்­கையில் இலங்­கையின் சார்பில் கைச்­சாத்­தி­டு­வ­தற்கு அக்­கு­ழு­வையே அனுப்பி வைத்தார். முஸ்லிம் சமய பண்­பாட்­ட­லு­வல்கள் திணைக்­கள பணிப்­பா­ளரைக் கூட அவர் அக்­கு­ழுவில் இணைக்­க­வில்லை.

2020 ஆம் ஆண்­டுக்கு சவூதி ஹஜ் அமைச்சு இலங்­கைக்கு 3500 கோட்டா வழங்­கி­யுள்­ளது. இந்­நி­லையில் தான் இலங்­கையின் ஹஜ் ஏற்­பா­டு­களை இலங்கை அர­சாங்­கமே மேற்­கொள்ள வேண்டும் எனவும் அதற்­கான ஏற்­பா­டு­களை ஹஜ் குழு உட­ன­டி­யாக ஆரம்­பிக்க வேண்­டு­மெ­னவும் பிர­தமர் உத்­த­ர­விட்­டுள்ளார்.

கடந்த காலங்­களில் ஹஜ் முக­வர்­களில் பலர் ஊழல் மோச­டி­களில் ஈடு­ப­டு­வ­தையும் ஹஜ் யாத்­தி­ரி­கர்­க­ளி­ட­மி­ருந்து கூடு­த­லான பணத்தை அற­வி­டு­வ­தையும் கருத்திற் கொண்டு ஹஜ் யாத்­தி­ரி­கர்­களின் நலன்­க­ருதி இத்­தீர்­மானம் மேற்­கொள்­ளப்­பட்­டுள்­ளது என ஹஜ் குழுவின் தலைவர் மர்ஜான் பளீல் தெரி­வித்­துள்ளார்.

இது­வரை காலம் ஹஜ் ஏற்­பா­டு­களை முன்­னெ­டுத்து வந்த முக­வர்­களில் பலர் இந்தப் புனித சேவையை ஒரு வர்த்­த­க­மா­கவே கருதிச் செயற்­பட்டு வந்­தனர். ஹஜ் யாத்­தி­ரி­கர்­களின் நலன் அன்றி இலா­ப­மீட்­டு­வதே அவர்­க­ளது இலக்­காக இருந்­தது. உரிய கட்­ட­ணங்­களைச் செலுத்­தியும் இறுதி நேரத்தில் முக­வர்­களின் ஊழல் கார­ண­மாக ஹஜ் கைவி­டப்­பட்ட சம்­ப­வங்­களும் வர­லாற்றில் பதி­வா­கி­யுள்­ளன.

இவ்­வா­றான நிலை­யி­லேயே அர­சாங்­கத்தின் புதிய அறி­விப்பு வெளி­யா­கி­யி­ருக்­கி­றது, அறி­விப்பில் பல கவர்ச்­சி­யான இனிப்­பான தக­வல்கள் கூறப்­பட்­டுள்­ளன. கடந்த வருடம் ஆக குறைந்த ஹஜ் கட்­ட­ண­மாக 7 இலட்சம் ரூபாய் அற­வி­டப்­பட்­டது. ஒரு மில்­லியன் ரூபாவும் வி.ஐ.பி. பெகேஜ் எனக் கூறி அற­வி­டப்­பட்­டது.

இன்று ஹஜ் கட்­டணம் 5 இலட்சம் ரூபா என்று நிர்­ண­யிக்­கப்­பட்­டுள்­ளது. இது இனிப்­பான செய்­தியே. 4200 பேர் தங்­க­ளது ஹஜ் பய­ணத்தை உறு­தி­செய்­துள்ள நிலையில் இந்த அறி­விப்பு வெளி­யா­ன­தை­ய­டுத்து மேலும் பலர் பய­ணத்­துக்கு தயா­ரா­கி­றார்கள் என்­பதை அறிய முடி­கி­றது. இதனால் மேலும் 1500 கோட்­டா­வுக்கு கோரிக்கை விடுத்­துள்­ள­தாக ஹஜ் குழுவின் தலைவர் தெரி­வித்­துள்ளார்.

மக்­கா­விலும் மதீ­னா­விலும் 5 நட்­சத்­திர ஹோட்­டல்கள், இலங்கை உணவு, மினாவில் ‘B’ தர கூடாரம் என உறு­தி­ய­ளிக்­கப்­பட்­டுள்­ளது. அரசு இவ்­வ­கை­யான கவர்ச்­சி­யான உறு­தி­களை வழங்­கு­வ­துடன் மாத்­தி­ர­மல்­லாது அவ்­வாறே ஹஜ் ஏற்­பா­டு­களை நிறை­வேற்றிக் காட்ட வேண்டும். ஹஜ் யத்­தி­ரி­கர்­களை புனித கட­மை­யின்­போது அசெ­ள­க­ரி­யங்­க­ளுக்கு உட்­ப­டுத்­தி­வி­டக்­கூ­டாது.

குறிப்­பிட்ட கட்­ட­ணத்தில் உறு­தி­ய­ளிக்­கப்­பட்ட சேவை­களை வழங்க முடி­யாத நிலை உரு­வானால் மேல­திக செல­வு­களை அர­சாங்­கமே பொறுப்­பேற்க வேண்டும்.

ஆயி­ரக்­க­ணக்­கா­ன­வர்கள் ஹஜ் கனவுகளுடன் நாட்களை எண்ணிக் கொண்டிருக்கிறார்கள். அவர்களது ஆசைகளை நிறைவேற்றுவதற்கு அரசாங்கம் திடசங்கற்பம் பூண வேண்டும். அத்தோடு அரசாங்கம் மேற்கொள்ளும் ஹஜ் ஏற்பாடுகள் தொடர்பில் ஹஜ் யாத்திரிகர்கள் தாமதமின்றி தெளிவுபடுத்தப்பட வேண்டும்.-Vidivelli

Leave A Reply

Your email address will not be published.